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Wafugaji Ngorongoro wataja
matakwa kuhamia Handeni

Na Godfrey Mushi, NGORONCORO

WAKAT! uandikishajl wa kaya zilizo
tayari kuhama katika eneo la Mamlaka
ya Hifadhi ya Ngorongoro (NCAA) ukien-
delea, wananchi wa jamil ya kifugaji va
Kimasai, wametaja matakwa muhimu wa-
nayot ﬂm yate Lulv?m' h.u |L1 na -\(‘rlk”lli

dn \1~c1mer i, \\'ll iya ya H mdem mkoani
Tanga.

Matakwa hayo ni kuwapo shule ya
msingi, zahanati, maji, umeme, barabara
na kufanyika haraka maandalizi ya umi-
likishaji wa harimiliki za ardhi.

Wakizungumza na Nipashe kwa
nyakati tofauti jana, baadhi ya wakazi wa
Ngorongoro, akiwamo Ngeresal Mathayo,
mkazi wa Kata va Misigyo, alisema in-
gawa yeve hajajiandikisha bado, lakini
kama anakopelekwa kuna shule, zahanati
na maji, yuko tavari kuishawishi familia

vake kuondoka
“Serikali ikituambia huko ninakok-
wenda kuna dispensary (zahanati), shule
ya msingi na sekondari, ambayo watoto
wangu watasoma, hakuna tatizo, naenda
Handeni.
“Nataka niwe na mahali pa kuishi, na-
taka niwe na shamba la kulima na mahali
mifugo yangu itaishi, kwa sababu natege-
mea mifugo. Huu udongo au ardhi, ndiyo
mafuta yetu na tegemeo la uchumi wetu
walugaji.”
Aidha, William Leina, Mkazi wa Kiton-
goji cha Ngereiyani, Kijiji cha Osinoni,
Kata ya Kakesio alisema, “Tunaiomba

serikali kuweka bayana mambo ambayo

vamekuwa vakipigiwa kelele, wakati wa

utekelezaji wa zoezi hili.

"Kuna kitn tunataka kujua kama
maiji, afva na elimu katika eneo hilo la
Msomera vipo? Serikali isikae kimya, itoe
taarifa kila mara kuhusu hatua iliyofikia
katika utekelezaji wa miradi ya huduma
za jamii,” alieleza Leina.

Pia, Damiani Huho, Mkazi wa Kimba,
Kijiji cha Kayapus, Kata Ngorongoro, ali-
iomba serikali ifanye haraka kukamilisha
taratibu za uwekaji wa huduma muhimu
za jamii ili walio tayari kuondoka kwa hi-
ari, wakaanze kufanya shughuli za uchu-
mi kwa uhuru na upana zaidi, badala va
kuwaacha wenye utayari kushawishiwa
na wasiotaka kuhama.

“Nina washawishi watu wa Ngorongoro,
ambao hawana hiyo hamasa ya kutaka
kuondoka au wanashawishiwa na baadhi
ya watu, watumie hii fursa vizuri, maana
yake hii fursa haitajirudia.

“Baadaye wakishindwa kuitumia vi-
zuri wenyewe watajuta. Kwa hiyo ni heri
watumie fursa hii wafanye maamuzi yao
kwa hiari yao ili waweze kubadilisha mai-
sha na uchumi wao kutokana na nchi ina-
vyokwenda.”

Vilevile, Paulo Olemurua, mkazi wa
Kijiji cha Esere, Kata ya Alaitole alisema:
“Tunakuomba Rais Samia Suluhu Has-
san, utupeleke mahali pazuri. Maendeleo
ni vitu vinne, elimu, maji, barabara na
umeme; na sehemu tutakayoishi iwe na

usalama. Shule ipo na serikali iko inatu-
linda sisi. Wekeni ulinzi wa kulinda sisi,

hospitali na shule watoto wetu wanaenda
kusoma huko.

“Naomba ututoe Ngorongoro mapema
kabla kiangazi hakijaingia, kwa sababu
mifugo haitaki kuitoa hapa kupeleka kule
hatujui tupite nayo wapi tusigombane na
wakulima maana sisi ni wageni. Nafuu ku-
wahi kuondoka, wakati huu wa masika.”

Hadi kufikia juzi, mamia ya wananchi
waliojiandikisha kukubali kuondoka
ndani ya eneo la Mamlaka ya Hifadhi ya
Ngorongoro, wanatoka katika Kata za
Enduleni, Kakesio, Aleilai, Alaitole, Nai-
nokanoka, Olbalbal, Misigyo, Engaresero,
Olorieni na Kata ya Ngorongoro.

Naye, Sara Koromo, Mkazi wa Kata ya
Engaresero, alisema kwakuwa wananchi
wapo tayari kuhama na kwenda walipo-
tafutiwa na serikali, wanaomba eneo hilo
liwe na zahanati ili waondokane na adha
ya kutembea umbali mrefu kufuta hudu-
ma afya.

Machi 10, mwaka huu, Waziri Mkuu,
Kassim Majaliwa, baada ya kumaliza ki-
kao chake na viongozi wa mila wa jamii
ya Kimasai eneo la Oretei Loongaiki-Mar-
ya, kwenye Chuo cha Ufundi Arusha,

Alisema amepokea orodha ya majina
ya awali ya kaya 86 zenye watu 453 am-
bao wamekubali kuondoka kwenye Hifa-
dhi ya Ngorongoro kwa hiari, huku wen-
gine wakiendelea kujiandikisha.

Mafanikio hayo yalitokana na mazun-
gumzo ya Waziri Mkuu aliyoyafanya na
wadau wa uhifadhi kwenye vikao vili-
vyofanyika Februari 14 na 17, mwaka huu
katika Tarafa za Loliondo na Ngorongoro.

S

-

—

-
-

-

i

-
..-_.,--.--a--.-
p———— 1

=

ednsem xamEd B

Scanned with CamScanner



Utafiti kufanyika kupunguza
matumizi ya dawa utugaji kuk
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“Madhara ya ulaji wa
mazao ya kuku yenye
mabaki ya dawa ni
pamoja na usugu wa
vimelea kwenye dawa
huku pia mfugaji akitu-
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Naibu Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Abdallah Ulega akizungumza na Mkurugenzi wa Uen_deshaji wa Shirika Iq
ICARS, Helle Engslund Krarup alipokutana naye ofisini kwake mkoani Dodoma jana. (Picha na Wizara ya Mifugo

na Uvuwi).
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